Na'ura ta gefen farantin-L/R
Condenser (Condenser), wani bangare ne na tsarin refrigeration, wani nau'in musayar zafi ne wanda zai iya canza iskar gas ko tururi zuwa ruwa, da kuma tura zafin da ke cikin bututu zuwa iska kusa da bututu cikin sauri. Tsarin aiki na na'ura mai kwakwalwa shine tsarin exothermic, don haka yawan zafin jiki na na'urar yana da girma.
Matakan wutar lantarki suna amfani da na'urori masu yawa don tara tururi mai shayewa daga injin turbin. Ana amfani da na'urori masu sanyaya a cikin shuke-shuken firiji don tara tururi mai sanyi kamar ammonia da freon. Ana amfani da na'urori masu auna sinadarai a cikin masana'antar petrochemical don tara hydrocarbons da sauran tururin sinadarai. A cikin tsarin distillation, na'urar da ke canza tururi zuwa yanayin ruwa ana kiranta condenser. Duk masu na'ura na aiki ta hanyar cire zafi daga gas ko tururi.
Sassan na’urar firiji wani nau’i ne na musayar zafi, wanda zai iya juyar da iskar gas ko tururi zuwa ruwa, da kuma tura zafin da ke cikin bututu zuwa iska kusa da bututun cikin sauri. Tsarin aiki na na'ura mai kwakwalwa shine tsarin exothermic, don haka yawan zafin jiki na na'urar yana da girma.
Matakan wutar lantarki suna amfani da na'urori masu yawa don tara tururi mai shayewa daga injin turbin. Ana amfani da na'urori masu sanyaya a cikin shuke-shuken firiji don tara tururi mai sanyi kamar ammonia da freon. Ana amfani da na'urori masu auna sinadarai a cikin masana'antar petrochemical don tara hydrocarbons da sauran tururin sinadarai. A cikin tsarin distillation, na'urar da ke juyar da tururi zuwa yanayin ruwa ana kiranta condenser. Duk na'urori masu ɗaukar hoto suna aiki ta hanyar cire zafi daga gas ko tururi
A cikin tsarin refrigeration, evaporator, condenser, compressor da throttling bawul sune sassa hudu masu mahimmanci a cikin tsarin refrigeration, daga cikin abin da evaporator shine kayan aiki wanda ke ɗaukar ƙarfin sanyaya. Refrigerant yana ɗaukar zafin abin da za a sanyaya don cimma firiji. Kwampressor ita ce zuciya, wacce ke taka rawar shaka, damfara, da jigilar tururin firji. Condenser na'ura ce da ke fitar da zafi, kuma tana tura zafin da ke cikin ma'aunin zafi tare da zafin da aikin kwampreta ya canza zuwa wurin sanyaya. Bawul ɗin magudanar ruwa yana taka rawa na ƙwanƙwasa da rage matsa lamba na refrigerant, kuma a lokaci guda yana sarrafawa da daidaita adadin ruwan sanyi da ke gudana a cikin evaporator, kuma ya raba tsarin zuwa sassa biyu: babban ɓangaren matsa lamba da ƙasa. - gefen matsa lamba. A cikin ainihin tsarin firiji, baya ga manyan abubuwan da ke sama guda hudu, sau da yawa ana samun wasu kayan aikin taimako, irin su solenoid valves, masu rarrabawa, bushewa, masu tara zafi, fusible plugs, masu kula da matsa lamba da sauran kayan aiki, wanda shine don inganta aikin da aka tsara. don tattalin arziki, aminci da aminci.
Ana iya raba na'urorin sanyaya iska zuwa nau'in sanyaya ruwa da nau'in sanyaya iska bisa ga nau'in kwandon shara, kuma ana iya raba su zuwa nau'i biyu: nau'in sanyaya guda ɗaya da sanyaya da nau'in dumama bisa ga manufar amfani. Ko wane nau'i ne aka yi, ya ƙunshi manyan abubuwan da aka yi.
Bukatar na'urar tana dogara ne akan ka'idar thermodynamics ta biyu - bisa ga ka'idar thermodynamics ta biyu, saurin kwararar kuzarin zafi a cikin rufaffiyar tsarin ba shi da shugabanci, wato, yana iya gudana daga zafi mai zafi zuwa ƙananan zafi. kuma a cikin ƙananan ƙwayoyin cuta, ƙananan ƙwayoyin cuta waɗanda ke ɗaukar makamashin zafi na iya kawai Daga tsari zuwa cuta. Don haka, lokacin da injin zafi ya sami ƙarfin kuzari don yin aiki, dole ne kuma a saki makamashi a ƙasa, ta yadda za a sami tazarar makamashi mai zafi tsakanin sama da ƙasa, kwararar makamashin zafi zai yiwu, kuma za a ci gaba da zagayowar.
Don haka, idan kuna son nauyin ya sake yin aiki, dole ne ku fara sakin makamashin zafi wanda ba a sake shi gaba ɗaya ba. A wannan lokacin, kuna buƙatar amfani da na'ura. Idan makamashin thermal da ke kewaye ya fi yawan zafin jiki a cikin na'ura, don kwantar da na'urar, dole ne a yi aiki ta hanyar wucin gadi (yawanci ta amfani da compressor). Ruwan da aka ƙunsa yana komawa zuwa yanayin babban tsari da ƙarancin ƙarfin zafi, kuma yana iya sake yin aiki.
Zaɓin na'urar ya haɗa da zaɓin nau'i da samfurin, kuma yana ƙayyade magudanar ruwa da juriya na ruwan sanyi ko iska da ke gudana ta cikin na'urar. Zaɓin nau'in nau'in na'ura ya kamata yayi la'akari da tushen ruwa na gida, zafin ruwa, yanayin yanayi, da kuma yawan ƙarfin sanyi na tsarin firiji da kuma buƙatun shimfidar wuri na ɗakin firiji. Dangane da ƙayyadaddun nau'in na'urar, ana ƙididdige wurin canja wurin zafi na na'ura mai ɗaukar nauyi bisa ga nauyin ɗaukar nauyi da nauyin zafi a kowane yanki na na'urar, don zaɓar takamaiman ƙirar na'urar.