Ballon bazara.
Ana amfani da agogon agogon don haɗa babbar jakar iska (wanda ke kan sitiyarin motar) zuwa jakar iska, wanda ainihin guntuwar igiyar waya ce. Domin babban jakar iska ya kamata ta jujjuya tare da sitiyarin, (ana iya yin la'akari da shi azaman kayan aiki na waya tare da wani tsayin daka, wanda aka nannade shi a kan sitiyarin tutiya, lokacin da ake juyawa tare da tuƙi, ana iya jujjuya shi ko rauni sosai. amma kuma yana da iyaka, don tabbatar da cewa sitiyarin da ke hagu ko dama, igiyar waya ba za a iya cirewa ba), don haka abin haɗin wayar ya kamata ya bar gefe. Tabbatar cewa sitiyarin ya juya zuwa gefe zuwa iyakar matsayi ba tare da an cire shi ba. Wannan batu a cikin shigarwa yana da hankali na musamman, kamar yadda zai yiwu don tabbatar da cewa yana cikin matsayi na tsakiya.
Gabatarwar samfur
Lokacin da motar ta yi hatsari, tsarin jakar iska yana da tasiri sosai wajen kare lafiyar direba da fasinja.
A halin yanzu, tsarin jakan iska gabaɗaya tsarin jakan iska ɗaya ne na sitiyarin, ko tsarin jakan iska biyu. Lokacin da abin hawa sanye take da jakunkunan iska guda biyu da tsarin bel ɗin pretensioner ya yi karo, ba tare da la’akari da gudu ba, jakunkunan iska da bel ɗin pretensioner suna aiki a lokaci guda, wanda ke haifar da ɓarna na jakunkunan iska yayin faɗuwar ƙananan gudu, wanda ke ƙara farashin kulawa da yawa. .
Tsarin jakunkunan iska guda biyu mai aiki, a yayin da ya faru, zai iya zaɓar ta atomatik don amfani da bel ɗin pretensioner kawai ko bel ɗin pretensioner da jakan iska guda biyu a lokaci guda gwargwadon gudu da saurin motar. Ta wannan hanyar, a cikin yanayin haɗari a cikin ƙananan gudu, tsarin zai iya amfani da bel ɗin kujera kawai don kare lafiyar direba da fasinja, ba tare da ɓata jakar iska ba. Idan gudun ya fi 30km / h a cikin hadarin, bel ɗin kujera da jakar iska suna aiki a lokaci guda, don kare lafiyar direba da fasinja.
Ƙa'idar aiki
Lokacin da motar ke cikin haɗari, tsarin kula da jakunkuna na iska yana gano ƙarfin tasiri
(deceleration) ya zarce darajar da aka saita, kwamfutar airbag nan da nan ta haɗu da kewayen bututun wutar lantarki a cikin inflator, ta kunna matsakaicin wuta a cikin bututun fashewar wutar lantarki, kuma harshen wuta yana kunna foda mai kunnawa da janareta gas, yana samar da iskar gas mai yawa. a 0. A cikin dakika 03, jakar iska tana kumbura, jakar iska ta faɗaɗa sosai, ta karye ta cikin gangunan murfin ado akan sitiyarin zuwa direban da wanda ke ciki, ta yadda direban da wanda ke ciki ya danne kansa da kirjinsa a kan jakar iskar da ke cike da iskar gas, ta yadda za a kwantar da hankalin direba da wanda ke ciki, sannan a saki iskar gas din da ke cikin jakar iska.
Jakar iska na iya rarraba tasirin tasiri a kai da ƙirji a ko'ina, tare da hana fasinja mai rauni yin karo kai tsaye da jiki, yana rage yiwuwar rauni. Jakunkuna na iska na kare fasinja a yayin da aka yi tasiri a gaba, ko da ba a sa bel ɗin kujera ba, jakunkunan iska na rigakafin karo har yanzu suna da tasiri sosai don rage raunuka. Bisa kididdigar da aka yi, idan aka yi karo na gaba da motar da ke dauke da jakunkuna, za a iya rage yawan raunin fasinja da kashi 64%, ko da a cikin kashi 80% na fasinjojin ba sa sanye da bel din kujera. Rikici daga kujerun gefe da na baya har yanzu sun dogara da aikin bel ɗin kujera.
Bugu da ƙari, ƙarar fashewar jakar iska yana da kusan decibels 130 kawai, wanda ke cikin kewayon jurewa na jikin mutum; 78% na iskar gas a cikin jakar iska shine nitrogen, wanda yake da ƙarfi sosai kuma ba mai guba ba, mara lahani ga jikin ɗan adam; Foda da aka fito da ita lokacin fashewar foda ce mai lubricating wacce ke kula da jakar iska a cikin yanayin naɗe-haɗe kuma baya mannewa tare, kuma ba shi da lahani ga jikin ɗan adam.
Komai takobi ne mai kaifi biyu, kuma jakar iska ma tana da gefensa mara lafiya. Bisa kididdigar da aka yi, idan motar tana tafiya a kan 60km / h, sakamakon zazzage zai sa motar ta tsaya a cikin dakika 0.2, kuma jakar iska za ta fito a cikin gudun kusan 300km / h, kuma sakamakon tasirin tasirin ya kai kusan 180. kg, wanda ke da wuyar ɗaukar kai, wuyansa da sauran sassan jikin ɗan adam masu rauni. Saboda haka, idan kusurwa da ƙarfin jakar iska ya fito ya ɗan yi kuskure, yana iya haifar da "mummuna".
A cikin motar, na'urori masu auna firikwensin guda uku suna shigar da bayanan canjin saurin zuwa mai sarrafa lantarki, mai sarrafa lantarki koyaushe yana ƙididdigewa, bincika, kwatantawa da alƙalai, kuma yana shirye don ba da umarni a kowane lokaci. Lokacin da gudun bai wuce 30km/h ba, na'urar firikwensin gaba da na'urar firikwensin tsaro da ke da alaƙa a lokaci guda suna shigar da siginar hatsarin zuwa ga na'ura mai sarrafa lantarki, sannan a aika da umarni don tayar da na'urar fashewar bel ɗin kujerun, yayin da siginar da tsakiya ta aika. firikwensin ba zai iya sa mai sarrafa lantarki ya aika umarni don tayar da fashewar jakar iska ba. Don haka, idan aka yi karo da ƙananan sauri (ƙananan ragewa), idan dai pre-tensioner ya ja bel ɗin baya, ya isa ya kare direba da fasinja daga faɗuwa a gaba.
A cikin yanayin haɗari mai girma (babban ragewa), na'urar firikwensin gaba da firikwensin tsakiya a lokaci guda suna shigar da siginar karo zuwa mai kula da lantarki, mai kula da lantarki yana ba da umarni bayan yanke hukunci mai sauri, kuma yana tayar da masu fashewar lantarki na hagu dama pretension da iska biyu jaka a lokaci guda. Lokacin da bel ɗin ya ja baya da ƙarfi, jakunkunan iska guda biyu suna buɗewa lokaci guda don ɗaukar tasirin tasirin da direba da fasinja ke haifarwa saboda babban raguwar saurin gudu, yadda ya kamata ya kare amincin su.
Lokacin da motar ta yi karo da madaidaicin abin da ke gabanta, yayin da motar ke tafiya da sauri, mafi girman raguwa, kuma ƙarfin firikwensin yana karɓar. Idan an raba ƙarfin da aka riga aka saita na firikwensin gaba da firikwensin tsakiya zuwa babba da ƙananan iyakoki, wato, ƙayyadaddun saurin tasirin firikwensin gaba bai kai ƙananan ƙimar ƙimar 30km/h ba, kuma daidaitaccen ƙimar saiti. na na'urar firikwensin aminci kuma shine ƙananan ƙimar iyaka, sannan mai kula da lantarki kawai yana haifar da bel ɗin pretensioner don fashewa lokacin da motar ta yi karo da ƙananan sauri. Idan ƙimar da aka saita na firikwensin tsakiya shine mafi girman iyaka, lokacin da motar ta yi karo da babban gudu, na'urar firikwensin gaba, firikwensin tsakiya da na'urar firikwensin tsaro a lokaci guda suna fitar da siginar karo zuwa ga mai sarrafa lantarki, kuma mai sarrafa na'urar ya lalata dukkan wutar lantarki. na'urori masu fashewa, sa'an nan kuma saitin kujera yana dagewa kuma an buɗe jakar iska.
Daga karon, firikwensin yana aika sigina zuwa ga mai sarrafawa ya yanke shawarar tayar da fashewar wutar lantarki, kusan lokacin 10ms. Bayan fashewar iskar gas din yana samar da adadin nitrogen mai yawa, wanda cikin sauri ya zazzage jakar iska. Daga karo zuwa samuwar jakar iska, sa'an nan kuma zuwa ƙaddamar da bel ɗin kujera, dukan tsari yana ɗaukar 30-35ms, don haka tasirin kariya na tsarin jakar iska yana da kyau sosai.
Lokacin da jakar iska ta tashi, saboda yawan iskar gas da ake samu a cikin jakar iska, matsa lamba na jakar iska yana ƙaruwa, wanda ba shi da amfani wajen ɗaukar makamashin tasirin, don haka akwai ramukan fitar da iskar gas guda biyu a bayan jakar iska don fitar da jakar iska. matsa lamba, wanda ke da tasiri don kare lafiyar direba da fasinja.
A matsayin ƙarin tsari na m aminci na jiki, mutane da yawa biya da hankali da shi. Lokacin da mota da cikas suka yi karo, ana kiran ta da karo, wanda ke ciki da kuma kayan aikin mota suna karo, ana kiransa karo na biyu, jakar iska ta yi karo, karo na biyu kafin a yi saurin bude kushin mai cike da iskar gas, don haka. cewa mai zama saboda rashin aiki kuma ya motsa "a kan matashin iska" don rage tasirin wanda ke ciki da kuma shawo kan tasirin tasiri, rage girman rauni ga mazauni.
Jakunkunan iska an yi saurin haɓakawa a cikin 'yan shekarun nan, farashin ya ragu sosai, kuma motar da ke ɗauke da jakunkunan iska ita ma ta haɓaka daga manyan motoci na baya da na tsakiya zuwa na tsakiya da ƙananan motoci. Hakazalika, wasu motoci suna sanye da jakunkunan iska na fasinja a layi na gaba (wato, jakunkunan iska guda biyu), sannan jakunkunan fasinja suna kama da wanda direbobi ke amfani da su, amma ƙarar jakar iskar ya fi girma kuma iskar gas ɗin da ake buƙata shine. Kara. Tun daga shekarun 1990s, aikin aminci na jakan iska ya sami karbuwa gabaɗaya, kuma ana ɗaukarsa azaman na'urar aminci na zamani da babba. Fahimtar ka'idar aiki na jakar iska da al'amuran da ke buƙatar kulawa suna da mahimmanci a gare mu don kare kanmu da kyau, amma ga direba, tuki mai aminci shine farkon, wanda ba na'urar tsaro ta ci gaba ba za a iya maye gurbinsa.
Jakar iska ta mota ta karye, shin za a sami lambar kuskure?
so
Jakar iska ta mota ta karye gashi, akwai lambar matsala.
Lokacin da buhun jakar iskar motar ta gaza, tsarin tsaro na abin hawa zai gano matsala kuma ya nuna takamaiman wurin matsalar ta hanyar saita lambar kuskure. Waɗannan lambobin kuskure na iya taimaka wa ma'aikatan kulawa cikin sauri da gano matsalar daidai, don aiwatar da abin da ya dace. Misali, bazarar jakar iska ta karye na iya ba da rahoton lambobin kuskure da yawa, gami da amma ba'a iyakance ga C0506 - Direba Side Airbag Control Module (NSCM) gazawar, U0101 - Airbag System (SRS), gazawar B1001 - Driver Side Airbag (D-SRS) gazawa, da sauransu.
Bugu da kari, ana iya bayyana lalacewar buhun buhun iska a matsayin hasken kuskuren jakar iska, kaho ba ya yin sauti, da gazawar maballin tutiya mai aiki da yawa. Don haka, idan abin hawa yana da waɗannan alamun, yakamata a duba direban cikin lokaci don sanin ko ana buƙatar maye gurbin ruwan jakar iska.
A cikin aiwatar da kulawa, hanya ce ta gama gari don karanta lambar kuskure tare da kayan aikin gano kuskure. Ta wannan hanyar, ana iya ƙayyade ko jakar jakar iska ta lalace. Misali, ta hanyar cire buhun buhun iska da kuma amfani da resistor 2 zuwa 3 ohm don maye gurbin buhun jakar iska, sannan a sake karanta lambar kuskure, idan lambar kuskuren ta ɓace, tushen jakar iska na iya lalacewa.
Don taƙaitawa, gashin gashin jakar iska na mota zai sami lambar kuskure, wanda shine tsarin kare kai na tsarin lafiyar abin hawa, wanda aka tsara don tunatar da direba da ma'aikatan kulawa don gudanar da kulawa a cikin lokaci.
Da fatan za a kira mu idan kuna buƙatar irin waɗannan samfuran.
Zhuo Meng Shanghai Auto Co., Ltd. ya jajirce don siyar da sassan motoci na MG&MAUXS maraba da siyarwa.