Fedal birki.
Kamar yadda sunan ke nunawa, birki shine ƙafar ƙafar da ke iyakance wutar lantarki, wato, birkin ƙafar ƙafa (birkin sabis), kuma ana amfani da birki don rage gudu da tsayawa. Yana ɗaya daga cikin manyan sarrafawa guda biyar don tukin mota. Yawan amfani yana da yawa sosai. Yadda direba ke sarrafa kai tsaye yana shafar amincin tuƙi na motar.
Takalmin birki shine maganar taka birki da aka saba, kuma akwai ‘yar karamar feda akan sandar birki, don haka ake kiranta da “Birke pedal”. Hakanan akwai ƙaramin feda a sama da clutch, mai suna clutch pedal. The clutch yana gefen hagu kuma birki yana kan dama (gefe da gefe tare da accelerator, dama shine accelerator).
Ƙa'idar aiki
Ana gyara dabaran ko fayafai akan mashin mai sauri na injin, kuma ana sanya takalmin birki, bel ko diski akan firam don samar da juzu'in birki a ƙarƙashin aikin ƙarfin waje.
Aikin birki na mota ya kasu kashi: jinkirin birki (wato, birkin tsinkaya), birki na gaggawa, hada birki da birki na tsaka-tsaki. A cikin yanayi na al'ada, jinkirin birki da birki na gaggawa a cikin kulle dabaran kuma tsayawa a gaban fedalin kama har zuwa ƙarshe, don ci gaba da ci gaba da aiki da injin don sake canza saurin.
Abubuwan aiki masu mahimmanci
1. Sannun birki. Sauko da ƙafar clutch ɗin, sai a saki fedal ɗin totur a lokaci guda, tura lever ɗin motsi zuwa wuri mara sauri, sannan ɗaga ƙwallon ƙafar, da sauri sanya ƙafar dama akan tafar ɗin birki, gwargwadon saurin da ake buƙata da tazarar da ake buƙata, a hankali da ƙarfi ta taka tafar ɗin birki har sai tasha.
2. Birki na gaggawa. Ana iya raba birkin gaggawa zuwa birkin gaggawa a ƙananan gudu da birki na gaggawa a babban gudu. Birki na gaggawa lokacin tuƙi a matsakaici da ƙananan gudu: riƙe sitiyarin diski da hannaye biyu, da sauri sauko da ƙafar clutch, kusan sauko da bugun birki, kuma ɗauki hanyar mutuƙar ƙafa ɗaya don dakatar da motar da sauri. Birki na gaggawa a cikin babban gudun: saboda babban gudun, babban rashin aiki da rashin kwanciyar hankali, don haɓaka aikin birki da inganta kwanciyar hankali na motar, motar birki ya kamata a fara saukowa yayin aiki kafin a kulle motar. Sa'an nan kuma taka fedar clutch don amfani da ƙananan saurin injin don ɗaukar saurin. Bayan an kulle motar, sitiyarin motar gaba ba ta da iko, kuma jiki yana da sauƙin zamewa. Mahimman abubuwan da ake buƙatar sarrafa birki na gaggawa sune: saboda asarar sarrafa sitiya bayan yin birki, lokacin da inertia ɗin motar ke tafiya kusa da cikas a lokacin birki, za ku iya ganin ko za ku iya tsayar da motar gwargwadon gudun, lokacin da za ku iya tsayar da motar, kuyi ƙoƙarin tsayar da abin hawa, kuma lokacin da ba za ku iya tsayawa ba, kuna buƙatar zagayawa. Lokacin karkatar da birki, yakamata a sassauta fedatin birki ta yadda faifan sitiya ya taka rawar sarrafawa, sannan a sauke fedar birki bayan tsallake shingen. A lokacin birki na gaggawa, abin hawa yana da sauƙi zuwa gefe, kuma ya kamata a ɗan sassauta fedar birki don daidaita jiki.
3. Hada birki. Lever motsi na gear yana sassauta fedal ɗin totur a cikin kayan, yana amfani da saurin injin don rage gudu, kuma yana taka birki don birki motar. Wannan hanyar rage gudu ta hanyar jan birki na injuna da birki ta hannu ana kiranta da haɗin gwiwa. Ana amfani da birkin haɗin gwiwa a cikin tuƙi na yau da kullun don rage gudu, kuma babban abin da ya kamata a kula shi ne: lokacin da saurin ya yi ƙasa da mafi ƙarancin ma'aunin gudu a cikin kayan aiki, ya kamata a canza shi zuwa ƙananan kayan aiki cikin lokaci, in ba haka ba zai hanzarta da lalata tsarin watsawa.
4. Tsayawa birki. Birki na tsaka-tsaki hanya ce ta birki wacce ake danna fedar birki na ɗan lokaci ƙasa da annashuwa. Lokacin tuki a wuraren tsaunuka, saboda tsayin daka na dogon lokaci, tsarin birki yana da saurin zafi, yana haifar da raguwar aikin birki. Domin hana zafin tsarin birki ya yi yawa, direbobi sukan yi amfani da hanyoyin birki na tsaka-tsaki. Bugu da kari, na'urar birki ta iska zata iya amfani da birki mai saurin wucewa saboda girman shan ba shi da sauki a iya sarrafa shi.
Motoci sanye take da ABS(na'urar hana kulle birki ta lantarki) an hana su yin amfani da birki na wucin gadi yayin birkin gaggawa, in ba haka ba ABS ba za ta iya taka rawar da ta dace ba.
Fasahar aiki
1, lokacin da mota ke gangarowa, wasu direbobin domin su tanadi man fetur, sai su rika rataya tsaka-tsaki, suna amfani da inertia downhill, na tsawon lokaci, karfin birki bai isa ba, birkin yana saurin kasawa, don haka ba a ba da shawarar a ajiye tsaka tsaki ba yayin da za a gangara. Kar a rataya tsaka-tsaki, shine barin injin da watsawa sun haɗa, wannan lokacin motar ta ƙasa ba ta rashin ƙarfi ba ce, amma ta injin don tuƙi, kamar injin tare da ku don tafiya, kar ku bar motarku ta yi sauri, wannan yana ɗaya daga cikin birki.
2, wasu direbobi, a lokacin da mota birki, amfani da inji don rage gudu, amma wannan ba zai birki a kan low gear zai zama da sauki bayyana mota gaba tasiri sabon abu, da engine zai lalace, don haka birki feda yi amfani daidai.
3, ƙananan motocin bas a ƙarƙashin dogon gangara suna buƙatar amfani da ƙananan kaya, tare da birki na injin don cimma raguwa, manyan motoci ko manyan motoci dogayen gangara ku tuna kada ku taka birki, dole ne a yi amfani da injin don rage gudu, yawancin manyan motoci suna sanye da na'urar fesa birki ko na'urar feshin ruwa don hana gazawar birki da ke haifar da zafi a cikin dogon gangare.
Abubuwan da ke buƙatar kulawa
(1) Yayin birkin gaggawa, riƙe diskin sitiya da hannaye biyu, kuma ba za ku iya sarrafa diski ɗin da hannu ɗaya ba.
(2) Tafiya ta kyauta ta birki tana shafar lokacin birki da nisan birki. Don haka, tabbatar da bincika ko tafiya kyauta ta birki ta dace kafin fita.
(3) Aikin birki ya kamata ya zama mai sauri, za a iya sakin fedar birki lokacin da abin hawa ke zamewa a gefe, amma aikin dole ne ya kasance cikin sauri lokacin juya diski ɗin.
(4) Lokacin da ake juyawa cikin sauri, bai kamata a aiwatar da birki na gaggawa ba, yakamata a yi birki a gaba kafin juyawa, gwargwadon yiwuwa don kiyaye birki madaidaiciya, da sarrafa saurin juyawa.
(5) Lokacin yin birki ƙasa da matsakaici da ƙananan gudu ko kuma lokacin da kuke buƙatar motsawa, yakamata a fara taka feda ɗin clutch sannan a fara taka birki. Lokacin da ake yin birki sama da matsakaici da babban gudu, yakamata a fara latsa fedar birki sannan kuma a fara damke tafe ɗin clutch.
Ikon iko
Ko lokacin da ƙarfin birki zai iya ƙware sosai ya dogara da ƙoƙarin ƙafar direban wajen tafiyar da yanayi daban-daban da sarrafa saurin. A karkashin yanayi na al'ada, lokacin da ake taka birki, ana iya raba shi zuwa matakai biyu, kada ku yi amfani da hanyar da ƙafa ɗaya ta mutu: mataki na farko daga ƙafar ƙafar ƙafa, ƙarfin ƙafa (wato ƙarfin matsi) bisa ga buƙatar ƙayyade, ƙarfin ƙafar ya kamata ya kasance da sauri da ƙarfi lokacin da sauri ya yi sauri, kuma ƙarfin ƙafar ya kamata ya zama haske da kwanciyar hankali lokacin da saurin ya kasance a hankali; Sa'an nan kuma bisa ga yanayi daban-daban don matsi daban-daban ko maganin ragewa. Lokacin yin birki a babban gudun, yana da sauƙi don samar da lefen gefe. Lokacin da mota ta samar da lefen gefe, ya kamata a sassauta fedatin birki yadda ya kamata don hana abin hawa daga gudu kuma sitiyarin daga rasa iko.
Kariyar abin hawa ABS
(1) Lokacin da motar da ke ɗauke da ABS ke cikin birki na gaggawa, aikin sitiyarin ya ɗan bambanta da wancan lokacin da ba a taka birki ba, kuma bugun birki zai yi bugun, don haka yi aiki da sitiya a hankali.
(2) Lokacin tuƙi akan hanyar jika, kodayake nisan birki na motar da ke ɗauke da ABS ya fi guntu na abin hawa ba tare da ABS ba, nisan birki kuma zai shafi farfajiyar hanya da sauran abubuwan. Don haka, nisa tsakanin motar da aka sanye da ABS da abin hawa a gaba dole ne ya zama daidai da na abin hawa ba tare da ABS ba don tabbatar da aminci.
(3) Lokacin tuƙi a kan titin tsakuwa, dusar ƙanƙara da titin kankara, nisan birki na ababan da ke da ABS na iya zama tsayi fiye da na motocin da ba ABS ba. Don haka, ya kamata a rage saurin gudu yayin tuƙi akan hanyar da ke sama.
(4) Bayan injin ya tashi ko kuma abin hawa ya fara gudu sai ya ji sauti irin na motar daga inda injin yake, kuma idan ka taka birki a wannan lokaci za ka ji jijjiga, kuma wadannan sauti da jijjiga saboda ABS na gudanar da binciken kai.
(5) Lokacin da gudun ke ƙasa da 10km / h, ABS ba ya aiki, kuma tsarin birki na gargajiya kawai za a iya amfani da shi don birki a wannan lokacin.
(6) Dukkan tayoyin hudu su yi amfani da nau'i iri ɗaya da girman taya, idan nau'ikan taya daban-daban sun haɗu, ABS na iya yin aiki yadda ya kamata.
(7) Lokacin da motar da aka sanye da ABS ke cikin birki na gaggawa, dole ne a taka birkin feda har zuwa ƙarshe (kamar yadda aka nuna a cikin adadi), kuma ba za a yi amfani da shi ta hanyar takawa da sakawa ba, in ba haka ba ABS ba zai iya yin aikin da ya dace ba.
Idan kana son ƙarin sani, ci gaba da karanta sauran labaran kan wannan rukunin yanar gizon!
Da fatan za a kira mu idan kuna buƙatar irin waɗannan samfuran.
Zhuo Meng Shanghai Auto Co., Ltd. ya jajirce don siyar da sassan motoci na MG&MAUXS maraba da siyarwa.