Tasirin tsinkewar sashin watsawa akan tuƙi.
Karyewar sashi na watsawa na iya yin tasiri sosai akan tuƙi. Bayan sashin watsawa ya lalace, zai fara haifar da girgiza lokacin da za a tada motar, sannan ya rage kwanciyar hankalin motar. A cikin aikin tuƙi, idan maƙallan akwatin gear ɗin ya karye gaba ɗaya, ƙarfin goyan bayan akwatin gear ɗin zai kasance ba daidai ba, ko ƙirar atomatik ne ko ƙirar hannu, zai haifar da canjin kayan aiki mara kyau. A wannan yanayin, za a haifar da ƙara mai ƙarfi yayin tuki, wanda kuma zai haifar da mummunan lalacewa na sassan cikin akwatin gear kuma ya rage yanayin sabis na akwatin gear. Bugu da ƙari, lalacewar shingen gearbox kuma zai sa akwatin gear ɗin ya tsaya a cikin aikin. Hakan ya faru ne saboda yanayin zafin man akwatin gear ɗin ya yi yawa, kuma akwai ƙazanta a cikin man akwatin gear, wanda hakan zai sa akwatin ɗin ya tsaya cak a cikin aikin, sannan kuma yana fitar da ƙarar da ba ta dace ba. Watsawa yana aiki a babban zafin jiki na dogon lokaci, kuma za a rage aikin rigakafin sawa da lubrication na man watsawa, don haka ya zama dole a maye gurbin man watsawa akai-akai.
Don taƙaitawa, tasirin lalacewar tallafin watsawa akan tuki ya haɗa da amma ba'a iyakance ga jitter ba, rage kwanciyar hankali, ƙara yawan hayaniya, ɓarna canjin kayan aiki, haɗarin haɗari da ƙarar da ba ta dace ba, wanda zai shafi ƙwarewar tuƙi da amincin tuki. Don haka, da zarar an gano sashin watsa ya lalace, sai a gyara shi ko a canza shi nan take.
Nawa nau'ikan akwatunan gear ne akwai?
Akwai nau'ikan watsawa guda 8, watau MT manual watsa, AT atomatik watsa, AMT Semi-atomatik watsa, DCT dual-kama watsawa, CVT ci gaba m watsa, IVT mara iyaka m gudun inji ci gaba m watsa, KRG mazugi-zobe ci gaba m watsa, ECVT lantarki ci gaba da m watsa.
1. MT (Manual watsa)
Abin da ake kira MT shine ainihin abin da muke kira watsawa ta hannu, wanda aka yi amfani da shi sosai, tare da manual mai sauri 5 na kowa da kuma mai sauri 6. Babban fa'idodinsa shine fasahar balagagge, babban kwanciyar hankali, kulawa mai sauƙi, babban nishaɗin tuki. Koyaya, rashin lahani shine aikin yana da wahala, kuma yana da sauƙin tsayawa da tsayawa. Kamar yadda masana'antun ke sauƙaƙe tsarin aikin mota, ana ƙara maye gurbin samfuran watsawa ta atomatik ta atomatik.
2. AT (watsawa ta atomatik)
A watsawa shine abin da muke yawan faɗin watsawa ta atomatik, gabaɗaya, kayan aikin watsawa ta atomatik sun kasu zuwa P, R, N, D, 2, 1 ko L. Amfanin irin wannan akwatin gear shine cewa fasahar tana da ɗan kwanciyar hankali, kuma rashin amfani ya fi tsada kuma yana da wahalar haɓakawa, amma a matsayin akwati mafi girma a cikin fasahar watsawa ta atomatik, watsa atomatik na AT har yanzu yana da babban yanayin ci gaba a nan gaba.
3. AMT (Semi-atomatik watsawa)
A zahiri, ana kuma rarraba AMT azaman watsawa ta atomatik ta wasu masana'antun, amma a zahiri magana, ana iya cewa Semi-atomatik ne kawai. Motocin da ke sanye da kayan Amt ba sa buƙatar fedar kama, kuma direban na iya farawa da tuƙi motar cikin sauƙi ta hanyar danna fedalin totur. Wannan yana da mahimmanci ga duka direbobin novice da amincin abin hawa. Amfaninsa shine cewa tsarin yana da sauƙi, ƙananan farashi, rashin lahani shine babban takaici mai tsanani, a cikin ƙasar, AMT a halin yanzu ana amfani da shi kawai a wasu nau'in matakin A0.
4. DCT (dual-clutch watsa)
DCT a masana'antun daban-daban suna da nau'ikan sunaye daban-daban, Volkswagen ana kiransa DSG, Audi ana kiransa S-tronic, Porsche ana kiransa PDK, kodayake sunan ya bambanta amma tsarin gabaɗaya iri ɗaya ne, a cikin sauƙi, akwai nau'i biyu na clutches suna aiki a lokaci guda. Wannan ƙirar ita ce don guje wa matsalar katse wutar lantarki lokacin da aka canza canjin aikin hannu na gargajiya, don cimma manufar sauyawa cikin sauri. Bugu da ƙari, saurin sauyawa mai sauri, yana da fa'ida na ingantaccen watsawa, rashin amfani shi ne cewa zafi yana da wuyar gaske, kuma wasu samfurori suna da takaici. A halin yanzu, babbar matsalar da ke fuskantar akwatin gear na DCT ita ce daidaiton masana'anta ya yi yawa.
5. CVT
CVT watsa sau da yawa ce ya zama stepless watsa, an yadu amfani da yawa brands, mun saba da Jamus Mercedes-Benz ne Mafarin CVT fasaha, amma mafi kyau yi shi ne zuwa lamba kamar CR-V, Xuan Yi. wannan samfurin Jafananci. Babban mahimmin sa shine babban santsi, kusan ba zai iya jin ɗan takaici ba, babban hasara shine ƙayyadaddun juzu'i, kulawa mara kyau, babu sarrafa gida da kera CVT wasu sassan yanayin.
Vi. IVT (Infinitely Variable Speed Mechanical Ci gaba da Canjin Canzawa)
IVT wani nau'in watsawa ne na ci gaba da canzawa wanda zai iya jure manyan lodi, wanda aka sani da Infinite Variable Speed Mechanical Continuously Variable watsa, wanda Torotrak ya fara haɓakawa da haƙƙin mallaka a Burtaniya.
7. KRG (Mazugi-zobe stepless watsa)
KRG watsa ce mara taki tare da faffadan aikin da ya dace. KRG ya kauce wa famfun ruwa da gangan a cikin ƙira, ta amfani da abubuwa masu sauƙi da dorewa kawai don sarrafa injina.
8. ECVT (Tsarin Wutar Lantarki Mai Ci gaba)
ECVT tana kunshe da saitin kayan aiki na duniya da kuma injina da yawa, ta hanyar kayan aikin duniyar da ke bankin duniyar, clutch tare da injin gudu don samun canjin saurin gudu.
Da fatan za a kira mu idan kuna buƙatar such samfurori.
Zhuo Meng Shanghai Auto Co., Ltd. ya jajirce don siyar da sassan motoci na MG&MAUXS maraba da siyarwa.